10TA1
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
10TA1

Diễn đàn lớp 10TA1

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

bài của 4rum kia post sang

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin

bài của 4rum kia post sang Empty
Bài gửiTiêu đề: bài của 4rum kia post sang   bài của 4rum kia post sang EmptyFri Nov 28, 2008 7:37 pm

He, lại là tớ nói về tiếng Anh. Sad
Tớ có một số sách khá hay để học tiếng Anh. Ngoài ra thì bạn nào biết cứ giới thiệu luôn bời vì mỗi ng` 1 cách học, 1 cấp độ khác nhau mà.
Theo tớ, bạn nào đã muốn học cho đến nơi đến chốn môn Anh thì nhất thiết phải có từ điển Anh - Anh. Từ điển này là của nước ngoài xuất bản, không chứa 1 từ tiếng Việt nào trong đó. Từ điển OXFORD, CAMBRIDGE, LONGMAN là mấy hãng từ điển uy tín. Tớ đã mua quyển Advanced learner của Oxford thấy rất tốt, giá cũ là 160K, giá mới là ~200K (mua ở Hoàng Cương)
Trong từ điển không những có từ mà nó còn có cả phrasal verb, các cách ghép từ, các từ đồng nghĩa, đối nghĩa, cuối sách còn có nguyên mấy chục trang nói về ngữ pháp, cách writing, thành ngữ, các từ tiếng Anh thông dụng nhất. Thầy tớ nói là nếu 1 từ nào mà ko tìm thấy trong quyển đó thì có nghĩa là nó không tồn tại trong tiếng Anh, ta cứ đem từ điển ra mà đối chiếu với đáp án của thầy cô.

Quyển sách mà tớ mua gần đây nhất là Essential Word for TOEFL. Quyển này mỗi lesson cho mình 10 từ, có ví dụ, có nghĩa ngắn gọn. Sau đó sẽ là các câu hỏi đã có trong TOEFL về từ đó, cho mình luỵên tập nhớ từ. Lesson sau dựa vào lesson trước, nhưng các từ trong 1 lesson thì chả liên quan gì tới nhau. Nói chung là cũng đựơc. Nó biên soạn để cho không liên quan nhưng vẫn dễ nhớ, thỉnh thoảng cứ 2 bài lại nhắc lại từ cũ 1 lần cho nhớ. Giá : 58K. Tuy nhiên là nó dành cho bạn nào muốn thi TOEFL, còn từ thông dụng thì ko phải quyển này.

Quyển mà tớ hay dùng để giảng lại ngữ pháp cho bạn tớ là quyển : Oxford pocket English grammar. Quyển này tớ lấy ở thư viện, về đem photo lại, ko rõ giá cả. Trong này nêu khá đủ các loại ngữ pháp, có nhiều điểm tớ còn chưa nắm được cơ. Hệ thống, ngắn gọn, rõ ràng, chi tiết. Nó nói về : nouns, adj, verb, adv, neither/all/each, wh-, pronouns, pre, be, have, do, can, may, be able, dare, used, các thì, câu điều kiện, passive, linking words, đại loại là có hết. Tớ nghĩ quyển này cực kì hữu ích. Bạn nào thích thì mượn tớ photo lại, có điều sẽ mờ tịt ko thấy gì, hơn nữa quyển của tớ cũng mất trang tùm lum. Very Happy

Quyển nữa về bài tập ngữ pháp là : RECYCLING INTERMEDIATE ENGLISH. Quyển này nhà sách nào cũng có, 1 bộ 3 tập, tập các bạn cần là quyển trên, ngoài ra còn quyển thấp hơn và quyển cao hơn. Tuỳ vào trình độ của mỗi ng` thì chọn khác nhau. Theo đa số thì nên mua quyển mà tớ viết tên trên kia. Còn vd như Uyên, Mai, Khoa... thì chắc mấy cậu đã mua nó từ xửa xưa rồi. Quyển này toàn là những bài tập ví dụ điển hình đáng làm. Ngữ pháp chia theo chủ điểm nên tiện tra cứu hơn là làm bài tập tổng hợp.[u]
BY diệp
https://10ta1.forumvi.net

bài của 4rum kia post sang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Chọn 4rum
» Thức giấc 12 giờ sáng.